รบกวนท่านผู้รู้ และพี่ๆด้วยครับ เรื่อง เขียนสูตรในexplorer หาเขียวแรก และ แดงแรก

Home Forums CDC Forums Supporting Members Area — รวบรวมสูตร Downloads และระบบการเทรด รบกวนท่านผู้รู้ และพี่ๆด้วยครับ เรื่อง เขียนสูตรในexplorer หาเขียวแรก และ แดงแรก

This topic contains 2 replies, has 2 voices, and was last updated by legendno.7 legendno.7 3 weeks, 3 days ago.

• Author
    legendno.7
    legendno.7
    Participant

อยากใช้สูตรง่ายๆแบบนี้ จะรบกวนสอบถามว่า ใน Explorer จะเขียนสูตรมีเจตนาเพื่อจะให้แสกนหาเฉพาะ (เขียวแรก) และ (แดงแรก)

โดยที่จะต้องเขียนสูตรแล้วแปะลงในแต่ละ Column ยังไงครับ

{Variables}

X:=12;{Fast}
    Y:=26;{Slow}

Fst:=Mov(C,X,E);
    Fst;

Slw:=Mov(C,Y,E);
    Slw;

{Trend}
    Bullish:=Fst>Slw;
    Bearish:=Fst<Slw;

{Buy}{Green}
    Buy:=Bullish AND C>Max(Fst,Slw);

{Sell}{Red}
    Sell:=Bearish AND C<Min(Fst,Slw);

…………………………………..

ขอบคุณครับผม ขอบคุณท่านผู้รู้และพี่ๆทุกๆท่านเลยครับ ที่สละเวลามาให้ความรู้

dreamscat
    Keymaster

ลองดูแบบนี้ก็ได้ครับ …

Column A = Buy

{Variables}

{Trend}

Buy:=Bullish AND C>Max(Fst,Slw) AND Ref(bearish,-1);

{Sell}{Red}
    Sell:=Bearish AND C<Min(Fst,Slw) AND Ref(bullish,-1);

Buy

Column B = Sell

{Variables}

{Trend}

Buy:=Bullish AND C>Max(Fst,Slw) AND Ref(bearish,-1);

{Sell}{Red}
    Sell:=Bearish AND C<Min(Fst,Slw) AND Ref(bullish,-1);

Sell

Filter

colA OR colB

หุ้นที่มีเลข 1 ในช่อง Buy คือมีสัญญาณ Buy เป็นวันแรก และหุ้นที่มีเลข 1 ในช่อง Sell คือมีสัญญาณ Sell เป็นวันแรกครับ

legendno.7
      legendno.7
      Participant

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ Dreamscat ขอบคุณมากๆที่ให้ความช่วยเหลือเสมอมาตลอดเลยครับพี่

• This reply was modified 3 weeks, 3 days ago by legendno.7 legendno.7.

You must be logged in to reply to this topic.