รวกวนสอบถาม การเขียนสูตร Time Exit ของMetastock หน่อยครับผม

Home Forums CDC Forums General Discussion — The Living Room รวกวนสอบถาม การเขียนสูตร Time Exit ของMetastock หน่อยครับผม

This topic contains 1 reply, has 2 voices, and was last updated by  dreamscat 6 months ago.

• Author

pimrum
    Participant

พอดีผมอยากทราบแนวทางการเขียนสูตรการขาย ด้วยการขายออกโดยระบบเวลาครับ(Time Exit) ตัวอย่างเช่น

• ผมเข้าด้วยเงื่อนไขใดๆสักอย่างนึง
    • หลังจากนั้นผมจะขาย หลังจากเกิดสัญญาณเข้าไปแล้ว 15 วัน

อะไรประมาณนี้ครับผม ยกตััวอย่างระบบง่ายๆให้ผมก็ได้ครับ พอจะมีความรู้พื้นฐานอยู่บ้าง ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ

dreamscat
    Keymaster

ใช้ barssince(buy)=จำนวนวันครับ (จริงๆจะเป็นจำนวนแท่งที่มีกราฟราคามากกว่าครับ ไม่ใช่จำนวนวันที่ตามปฏิทินนะครับ)

ตัวอย่างดังนี้ครับ

{symbol – buy}
    buy:=Cross(MACD(),0);
    buy;

{symbol – sell}
    buy:=Cross(MACD(),0);
    sell:=BarsSince(buy)=15;
    sell;

• This reply was modified 6 months ago by  dreamscat.

You must be logged in to reply to this topic.