อยู่ดีดีก็ไม่สามารถใช้ Metastock Scan หรือ open ดูหุ้นรายตัวได้ครับ

Home Forums CDC Forums The Living Room อยู่ดีดีก็ไม่สามารถใช้ Metastock Scan หรือ open ดูหุ้นรายตัวได้ครับ

This topic contains 32 replies, has 20 voices, and was last updated by  usawin 2 months ago.

• Author

antcatdog
    Participant

จะรบกวนผู้รู้บอกวิธีแก้ไขหน่อยครับ ปกติผมก็ใช้ Metastock 11 ในการแสกนหุ้น มา 2 ปีกว่าแล้วครับมาวันนี้อยู่ดีดี ก็ไม่สามารถดูได้เฉยเลย คอมผมใช้ Window 10 ครับ  ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับการ Update windows หรือปล่าวครับ

ภาพอาการไม่สามารถใช้ Metastock Scan หรือ open ดังไฟล์แนบคับ

ยังไงรบกวนผู้รู้หรือพี่ ๆ ทีมงาน หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

Attachments:
    You must be logged in to view attached files.

toonboworn
    Participant

ของผมก็เป็นนะครับ ใช้ Windown 7 64 Bit ลงโปรแกรมใหม่ก็เป็นนะครับ

dubdib
    Participant

เหมือนกันครับ

rizuka
    Participant

เป็นเหมือนกันค่ะ น่าจะเป็นข้อมูลมีปัญหาหรือเปล่าค่ะ เนื่องจากเปิด Folder ที่เก็บ Data แล้วเป็น Text File หมดเลยค่ะ

You must be logged in to view attached files.

antcatdog
      Participant

เป็นเหมือนกันครับพอเข้าไปดูโฟลเดอร์ SET แล้วเป็นแบบนี้

elephant
    Participant

“Folder is not open” คือ เปิด หุ้นจาก folder /SET ได้เหมือนกันครับ

elephant
    Participant

admin ช่วยหน่อยครับ

piyabee
    Participant

ผมก็เป็นคับ

piyabee
    Participant

tfex ใช่ได้ แต่ set รายตัวเปิดไม่ได้

fuel98
    Participant

เปิดดู SET ไม่ได้เหมือนกันครับ

enfantfc
    Participant

เป็นเหมือนกันครับ รอผู้รู้วิธีแก้มาตอบครับผม

pamook
    Participant

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ  ไม่สามารถเปิด แฟ้มหุ้น ได้เลยครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

dreamscat
    Keymaster

เป็นเหมือนกันครับ แต่เป็นเฉพาะใน Metastock ครับ
    ข้อมูล folder เดียวกัน ใน Amibroker สามารถใช้งานเปิดดูกราฟได้ครับ

• This reply was modified 2 months, 2 weeks ago by  dreamscat.

marvin
    Participant

เป็นด้วยคนครับ ตกใจหมดเลย นึกว่าต้องเปลี่ยนโปรแกรม T^T

antcatdog
    Participant

อ่อ เพื่อนเพียบครับ ผมนึกว่าเป็นอยู่คนเดียว รบกวนผู้รู้ทีครับ

sikan1804
    Participant

เป็นเหมือนกันค่ะ Folder is not open เปิด set tflex ไม่ได้เลย

antcatdog
    Participant

สงสัยทาง Admin ทดลองอะไรบางอย่าง T^T

• This reply was modified 2 months, 2 weeks ago by  antcatdog.

tea_for_two
    Participant

เป็นเหมือนกันครับ

pamook
    Participant

เป็นเหมือนกันครับ  ใครแก้ไขได้ช่วยด้วยครับ

naturaltrader
    Participant

สวัสดีคับ

ของผมก็เป็นเหมือนกัน แต่ผมพอจะแก้ไขเองได้ (จบวิศวะคอมมาคับ)

การที่ metastock เข้าไปอ่านไฟล์ไม่ได้ เนื่องจาก permission ไม่ให้อ่านได้ (อาจจะเกิดขึ้นได้ จากการ download ไฟล์มาใหม่)

เราสามารถแก้ไข permission ด้วยโปรแกรม cygwin

โดยเข้าไปที่ drive c:\cygwin แล้วกด run โปรแกรม cygwin

มาจะเข้าหน้าต่าง คล้ายๆ cmd

หลังจากนั้นเข้าไปยังฐานข้อมูลของ metastock data

โดยใช้คำสั่ง cd เช่น ถ้า file อยู่ที่ d:\metastock_data\SET

ก็พิมพ์ cd d:

ตามด้วย cd metastock_data

ตามด้วย cd SET

หลังจากนั้นทำการเปลี่ยน permission โดยใช้คำสั่ง

chmod 777 *

เสร็จแล้วก็ปิดหน้าจอ แล้วลองรันโปรแกรม metastock ใหม่

แล้ว explore ได้เลยคับ

1 user thanked author for this post.

antcatdog
      Participant

ขอบพระคุณครับผม

theeranan
    Participant

ลองทำตามแล้วไม่ได้เลยครับ

antcatdog
    Participant

พอดีผมมาใช้เครื่องสำรองที่ทำงาน เลยแสกนได้อยู่ เดี๋ยวตอนเย็น ๆ กลับไปลองเครื่องที่บ้านอีกทีครับ  ใครทำได้ผลอย่างไรแจ้งทราบทีครับ

ขอบคุณครับ

phichit77
    Participant

ตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับ

1 user thanked author for this post.

dreamscat
    Keymaster

ตอนนี้ทดลอง download ข้อมูลมาใหม่ใช้ได้แล้วครับ ขอบพระคุณครับ

somprach
    Participant

ผมทำ Video วิธี ของคุณnaturaltrader มาให้ดู สำหรับคนที่ไม่เก่ง คอมพิวเตอร์ ครับ

Error Folder is not open

2 users thanked author for this post.

antcatdog
      Participant

ขอบคุณมากครับผม

tea_for_two
    Participant

ทำตามคลิปแล้วก็ไม่ได้อยู่ดีครับ 🙁

Pakorn
    Participant

เป็นเหมือนกันครับ
    cygwin chmod 777 แล้วใช้ได้ เปิดดูได้ scan ได้

แต่ทำอะไรกับกราฟไม่ได้เลย เช่น ตีเส้นนั่นนี่
    บอกว่า Fail to save document
    ยังไม่สมบูรณ์ 100% กับการใช้ cygwin

• This reply was modified 2 months, 1 week ago by  Pakorn.

aurawealth
    Participant

ลองทำแล้วยังเข้าไปไม่ได้ค่ะ ตอนนี้ทุกท่านยังมีปัญหาอยู่ไหมคะ

dreamscat
    Keymaster

โปรแกรม CDCDL วันนี้ใช้ได้ปกติดีนะครับ …

ส่วนตัวผมแก้ปัญหาด้วยการลบ folder SET ใน C:\MetaStock Data\SET แล้วดาวน์โหลดมาใหม่ครับ (ถ้าไม่อยากให้เส้นต่างๆหายให้ย้าย folder MSSmart ไปเก็บไว้ที่อื่นก่อนลบ เสร็จแล้วค่อยย้ายกลับมาที่เดิมครับ) และเลือก download ใน CDCDL ด้วยวิธี force checksum (slower) (ตั้งค่าในหน้า Advance Options ครับ) ไม่รู้ว่าถูกต้องไหมนะครับ แต่ลองแก้แล้วหายดีครับ

หรืออีกวิธีคือย้ายทุกอย่างทั้งโปรแกรม Metastock (ทั้ง folder Equis ที่ C:\Program Files (x86)\Equis) และฐานข้อมูลไปไว้ใน drive D: แทน ก็จะแก้ปัญหาได้เหมือนกันครับ (แต่อันนี้ยังไม่เคยลองเองครับ)

2 users thanked author for this post.

marvin
      Participant

โพสแห่งสวรรค์ครับ กราบขอบพระคุณจากใจเลยครับ

พี่ชื่ออะไรครับ ผมโมนะครับ ผมขอเฟสหรือไลน์พี่หน่อยครับ เผื่อขอปรึกษา

ขอให้พี่มีแต่สิ่งดีๆเข้ามานะครับบบ

ขอบคุณมากๆเลยครับบบบบ

(วิธีนี้หายครับทุกท่าน ทำตามได้เลย)

usawin
      Participant

กลับมาใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆ

You must be logged in to reply to this topic.