อัฟเดทฐานข้อมูล Amibroker ทำไมกราฟราคา SET INDEX วันหลังๆถึงมีแต่ราคาปิดครับ

Home Forums CDC Forums The Living Room อัฟเดทฐานข้อมูล Amibroker ทำไมกราฟราคา SET INDEX วันหลังๆถึงมีแต่ราคาปิดครับ

This topic contains 8 replies, has 3 voices, and was last updated by  tuu 1 month ago.

• Author

neokung500
    Participant

ขอความกรุณาช่วยด้วยครับ ต้องแก้ไขยังไง

dreamscat
    Keymaster

ข้อมูลเป็นปกติแล้วนะครับ รบกวนลองดาวน์โหลดดูใหม่นะครับ

(เป็นปกติเฉพาะราคานะครับ volume ยังผิดอยู่ครับ)

• This reply was modified 1 month ago by  dreamscat.

tuu
    Participant

เรียนถาม คุณ dreamscat

เรือง ขอความช่วยเหลือ สอนวิธีการนำ data ออกมาใช้อะค่ะ

คือว่าดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งเรียน AmiBroker มา แต่รุ้ว่าทางนี้สามารถให้ข้อมูล Data ได้

อยากเรียนถามว่าต้องทำยังงัยบ้างค่ะ (ขอความช่วยเหลือค่ะ)

ขอบคุณมากค่ะ

tuu

dreamscat
    Keymaster

ยังไม่ค่อยเข้าใจคำถามนะครับ ขออนุญาตลองตอบดังนี้นะครับ …

เข้าใจว่าท่านน่าจะหมายถึงการนำข้อมูลจาก CDCDL มาแสดงเป็นกราฟใน Amibroker หรือเปล่าครับ? ถ้าเป็นคำถามนี้สามารถทำได้ดังนี้ครับ (ขออนุญาตอ้างอิงเอกสารการสอนของครูอภินพนะครับ)

หรือ ลองดูวิธีการตามกระทู้นี้ครับ http://www.chaloke.com/forums/topic/วิธีปรับฐานข้อมูลตลาด-set/

• This reply was modified 1 month ago by  dreamscat.
    1 user thanked author for this post.
    tuu

tuu
    Participant

ขอบคุณค่ะ

เดี๋ยวลองทำตามก่อนนะค่ะ ว่าทำได้มั้ย

tuu
    Participant

เรียน คุณ  dreamscat

อาจจะเข้าใจผิดค่ะ คือว่า ไม่เคยใช้ CDCDL เลย

1.ไม่รุ้ วิธีการ โหลด มาได้ยังงัย

2.เมื่อโหลดมาแล้ว สามารถ เอาไปใช้ได้เลยกับ Amibroker ได้เลยมั้ย

ถ้าไม่ได้ทำตามที่บอก ก่อนหน้านี้  คืออาจจะ copy ไปวางก่อน เพื่อเลือก

DATA ( เพราะยังทำตามที่บอกไม่สำเร็จอะค่ะ)

ขอบคุณมากค่ะ

tuu

dreamscat
    Keymaster

1. ถ้าอย่างนั้นต้องมีฐานข้อมูลราคาหุ้นก่อนครับ เพื่อนำข้อมูลนั้นไปแสดงเป็นกราฟบนโปรแกรม Amibroker ครับ

ฐานข้อมูลราคาหุ้นต่างๆสามารถดาวน์โหลดได้ผ่านทางโปรแกรม CDCDL ครับ

สำหรับการใช้งานโปรแกรม CDC downloader นั้น ขอให้ท่านใช้ username เหมือนกับที่ใช้เข้าเวปนะครับ แต่ password คือ email ที่ท่านแจ้งตอนสมัครสมาชิกกับทางเวปครับ โดยท่านสามารถดาวน์โหลดโปรแกรมได้จากลิ้งค์นี้ครับ
    http://bit.ly/cdcdl600417
    วิธีการติดตั้งและใช้งาน CDCDL เป็นดังนี้ครับ
    http://bit.ly/2oBbXwu
    หรือถ้าท่านไม่สามารถใช้ username/password ของตัวเองในการ download ข้อมูลได้ ขอให้ท่านแจ้งไปยัง info@chaloke.com นะครับ ทางทีมงานจะส่ง user/pass สำรองมาให้ใช้แทนได้ครับ

2. เมื่อมีฐานข้อมูลแล้ว สามารถนำข้อมูลนั้นไปแสดงใน Amibroker ได้ตามวิธีการใน post ด้านบนครับท่าน

3. ขออนุญาตแนบ vdo การใช้งาน amibroker มาด้วยดังนี้นะครับท่าน

VDO สอนการใช้งาน Amibroker โดยอาจารย์พิริยะครับ

tuu
    Participant

เรียน คุณ dreamscat

ขอบคุณมากค่ะ ….  ตอนนี่้สามารถทำได้ตามขั้นตอนแล้ว

แต่ปรากฎว่า  data ที่โหลดมาจาก CDCD  ไม่สามารถนำไปให้

งานได้  เหมือน ไม่มีข้อมูล ..

เปิดไปดู folder ที่โหลดมามันเป็น แบบนี้อะค่ะ ตามรูปที่แนบ

tuu
    Participant

เรียน คุณ dreamscat

ขอบคุณมากค่ะ ….  ตอนนี่้สามารถทำได้ตามขั้นตอนแล้ว

แต่ปรากฎว่า  data ที่โหลดมาจาก CDCD  ไม่สามารถนำไปให้

งานได้  เหมือน ไม่มีข้อมูล ..

เปิดไปดู folder ที่โหลดมามันเป็น แบบนี้อะค่ะ ตามรูปที่แนบ

You must be logged in to reply to this topic.