ข้อมูลตอน scan โดย reject

Home Forums CDC Forums General Discussion — The Living Room ข้อมูลตอน scan โดย reject

Viewing 7 reply threads
  • Author
      Pakorn
      Participant

เป็นข้อมูลที่เพิ่งจะอัพเดตไปวันนี้ครับ ปกติใช้ได้มาตลอด
      เป็น error ที่เพิ่งเคยเจอเลย
      ผลลัพธ์เลย scan ได้แค่หุ้น  20-30 ตัวจาก 7 ร้อยกว่าตัว

มีใครเจอแบบนี้บ้างครับวันนี้

Pakorn
      Participant

รายชื่อโดน reject เป็นแผงครับ

Pakorn
      Participant

ดีขึ้นแล้ว แต่ยังไม่สุด ยังโน reject อีก 100 กว่าตัว ตอนนี้มีตัวที่ scan อยู่ เช่น MILL
      ไม่ทราบปัญหามาจากอะไรมีใครบอกได้บ้าง หรือไม่มีใครเป็นกันเลย
      ทั้งแอดและ user หายกันหมดเลย

dreamscat
      Keymaster

น่าจะเป็นเพราะ volume ในฐานข้อมูลผิดพลาดครับ ทำให้ผล scan ไม่ตรงตามเงื่อนไขจึงโดน reject ครับ ซึ่งทางทีมงานได้แก้ไขปัญหานี้ไปแล้ว แต่ขณะนี้กำลังตรวจสอบให้อยู่อีกครั้งนะครับ ต้องขออภัยอย่างสูงด้วยนะครับ

Pakorn
      Participant

ตอนนี้ยังโดน reject อีกกว่า 50% ครับ
      เพิ่มหุ้นใน list ที่ยังไม่มีเป็นตัวอย่างนะครับ
      เช่น SPVI, PIMO

ตอนนี้ได้แก้หรือปรับอะไรไปแล้วบ้างครับ
      อยากให้เหมือนเดิมไวๆ

cdc-admin
      Keymaster

ตอนนี้น่าจะปกติแล้วนะครับ
      ในส่วนของ Filter ถ้าไม่ได้แก้ไข จะตั้งไว้เป็น
      MOV(C*V,21,S) < 500000
      ซึ่งแต่ละตัวที่ติด Normal Filter Rejection ทั้ง 200 ตัวมี Moving Average ของ C*V 21 วัน น้อยกว่า 500000 ทั้งสิ้นครับ

dreamscat
      Keymaster

ขอเสริมอาจารย์ด้วยครับ ใน Metastock ค่า load options ทั้ง 2 ที่ต้องตั้งค่าให้ตรงกันด้วยครับ ไม่งั้นผลอาจจะออกมาเพี้ยนๆได้ครับ

1) ไปที่เมนู file >>> open >>> option >>> load options >>> ติ๊กหน้าช่อง load และ ใส่ค่าในช่อง load ครับ เช่น 10000

2) ไปที่เมนู tools >>> the explorers >>> options >>> ติ๊กถูกที่ช่อง load และใส่ค่าให้ตรงกับข้อ 1 ครับ

Pakorn
      Participant

ลองปรับแล้วครับ ติอแบบแอดว่า scan ได้แบบปกติละ
      แต่งงว่าใช้ค่าโมที่เคยปรับมาได้ตลอดเพิ่งมาเพี้ยนช่วงที่โพสนี่เอง

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ส่วนเรื่องปรับใน option และ tool ของผมจะไม่ได้ผลครับ ยังโดน reject ตามเดิม

ขอบคุณเช่นกันครับ

🙂

Viewing 7 reply threads
  • You must be logged in to reply to this topic.