Slw:=Ref(Slw,(X-Y)) รบกวนถามท่านผู้รู้ว่า บรรทัดนี้แปลว่าอะไรครับ

Home Forums CDC Forums Supporting Members Area — รวบรวมสูตร Downloads และระบบการเทรด Slw:=Ref(Slw,(X-Y)) รบกวนถามท่านผู้รู้ว่า บรรทัดนี้แปลว่าอะไรครับ

Viewing 2 reply threads
  • Author
      legendno.7
      Participant

{Variables}

X:=12; {Fast}
      Y:=26;{Slow}

Fst:=Mov(C,X,E);
      Fst;

Slw:=Mov(C,Y,E);
      Slw:=Ref(Slw,(X-Y)); (รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแปลความหมายบรรทัดนี้ให้หน่อยครับ ถ้าไม่ใส่สูตรบรรทัดนี้ ผลจะต่างจากแค่ลำพังใส่สูตรบรรทัดก่อนหน้าที่บอกว่า Slw:=Mov(C,Y,E); อย่างไรครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ)
      Slw;

{Trend}
      Bullish:=Fst>Slw;
      Bullish;

dreamscat
      Keymaster

Slw:=Mov(C,Y,E) หมายถึง ให้ Slw แทนค่าเส้นค่าเฉลี่ยจำนวน 26 วัน คำนวณจากราคาปิด แบบ exponential

Slw:=Ref(Slw,(X-Y)); หมายถึง ให้ Slw แทนค่า เส้นค่าเฉลี่ยดังกล่าว แต่ใช้ค่าย้อนหลังไป X-Y = 12-26 = -14 = 14 วันย้อนหลังครับ

ค่า Slw ถูกนำไปใช้คำนวณค่าตัวแปร Bullish ด้วยครับ ถ้าเส้นค่าเฉลี่ยจากราคาปิด 12 วันแบบ exponential (ตัวแปร Fst) มากกว่าค่าของ Slw จะถือว่า Bullish เป็นจริงครับ (Fst>Slw=1) ดังนั้น ความแตกต่างของผลจะขึ้นอยู่กับว่าเส้นค่าเฉลี่ยจากราคาปิด 26 วันแบบ expo มีค่าวันล่าสุด (Slw:=Mov(C,Y,E)) ต่างจากค่า 14 วันที่แล้ว (Slw:=Ref(Slw,(X-Y)) มากน้อยแค่ไหนครับ

legendno.7
      Participant

ขอบคุณมากๆครับพี่ Dreamscat

ผมรบกวนถามพี่อีกนิดเดียวครับ

1. เพราะเหตุผล หรือข้อดีอันใด ถึงต้องใช้ค่า Slw ที่ย้อนหลัง14วัน ไปเป็นเส้นที่ตัดกับเส้น Fst

ทำไมถึงไม่ใช้ Slw ของวันล่าสุด ตัดกับเส้น Fst แทน

ทั้งนี้ผมเข้าใจว่า ไม่มีถูกหรือผิด แต่อยากทราบเหตุผลของความคิดแบบนี้ครับพี่

ขอบคุณมากๆๆ ที่สละเวลาให้ความรุ้ครับผม

Viewing 2 reply threads
  • You must be logged in to reply to this topic.