Reply To: อยู่ดีดีก็ไม่สามารถใช้ Metastock Scan หรือ open ดูหุ้นรายตัวได้ครับ

Home Forums CDC Forums General Discussion — The Living Room อยู่ดีดีก็ไม่สามารถใช้ Metastock Scan หรือ open ดูหุ้นรายตัวได้ครับ Reply To: อยู่ดีดีก็ไม่สามารถใช้ Metastock Scan หรือ open ดูหุ้นรายตัวได้ครับ

naturaltrader
Participant

สวัสดีคับ

ของผมก็เป็นเหมือนกัน แต่ผมพอจะแก้ไขเองได้ (จบวิศวะคอมมาคับ)

การที่ metastock เข้าไปอ่านไฟล์ไม่ได้ เนื่องจาก permission ไม่ให้อ่านได้ (อาจจะเกิดขึ้นได้ จากการ download ไฟล์มาใหม่)

เราสามารถแก้ไข permission ด้วยโปรแกรม cygwin

โดยเข้าไปที่ drive c:\cygwin แล้วกด run โปรแกรม cygwin

มาจะเข้าหน้าต่าง คล้ายๆ cmd

หลังจากนั้นเข้าไปยังฐานข้อมูลของ metastock data

โดยใช้คำสั่ง cd เช่น ถ้า file อยู่ที่ d:\metastock_data\SET

ก็พิมพ์ cd d:

ตามด้วย cd metastock_data

ตามด้วย cd SET

หลังจากนั้นทำการเปลี่ยน permission โดยใช้คำสั่ง

chmod 777 *

เสร็จแล้วก็ปิดหน้าจอ แล้วลองรันโปรแกรม metastock ใหม่

แล้ว explore ได้เลยคับ