Reply To: ลง window ใหม่ สำรองข้อมูลใน metastock อย่างไร

Home Forums CDC Forums General Discussion — The Living Room ลง window ใหม่ สำรองข้อมูลใน metastock อย่างไร Reply To: ลง window ใหม่ สำรองข้อมูลใน metastock อย่างไร

dreamscat
Keymaster
  1. ข้อมูลบนกราฟ = ให้เก็บข้อมูลใน C:\MetaStock Data (หรือที่ path อื่นตามที่กำหนดไว้ครับ) ไว้ทั้งหมดและนำไปใส่ในเครื่องใหม่ที่เดิมได้เลยครับ
  2. สูตร Metastock = ให้ export สูตรออกมาโดยไป Tools >>> Expert Advisor >>> Organizer… >>> เลือก export formula files >>> Next >>> จากนั้นเลือกสูตรทั้งหมดในแต่ละหน้า แล้วกำหนด folder ที่จะเก็บไฟล์นี้ไว้ครับ เมื่อติดตั้ง Metastock ในเครื่องใหม่แล้วค่อยมา import สูตรจากที่นี่กลับเข้าไปเหมือนเดิมครับ (การ import ทำเหมือน export ครับแต่เลือก import ในหน้าแรกของ organizer แทนครับ)
  3. Chart ต่างๆที่เคยทำไว้ สามารถ copy เก็บไว้ได้จากที่นี่ครับ C:\Program Files (x86)\Equis\MetaStock\Charts

หรือถ้าท่านจะใช้ Metastock version เดิมก็สามารถ copy folder Metastock ทั้งอันที่ C:\Program Files x86)\Equis\MetaStock ย้ายไปเครื่องใหม่เลยก็ได้เหมือนกันครับ (สูตรจะมาพร้อมกับ chart ต่างๆด้วยครับ) แต่ export สูตรตามข้อ 2 มาเก็บไว้ด้วยเพื่อความปลอดภัยก็จะยิ่งดีครับ

• This reply was modified 5 years, 7 months ago by dreamscat.
  • This reply was modified 5 years, 7 months ago by dreamscat.